ไปเที่ยวกระบี่ทุกครั้งพวกเราท่องเที่ยวสะดุดตาก็มักจะไปทริปดำน้ำ ชมความงามใต้ทะเล เที่ยวตามเกาะต่างๆ หรือล่องเรือชมพระอาทิตย์ตกกันตลอด ครั้งนี้ที่กระบี่จึงเป็นทริปชิลๆ ที่แตกต่างจากที่เคยมากระบี่
ทริปนี้จะพาไปฟิน กับบรรยากาศชายหาด จุดชมวิว ป่าเขา คลองน้ำใส ออนเซ็นกลางแจ้ง และอาหารทะลสดๆ ราคามิตรภาพ บินแบบสบายๆ พร้อมกับริการเลาจ์ที่สนามบิน รวมอาหารและเครื่องดื่มบนเครื่อง รวมน้ำหนักกระเป๋าแล้วอีก 20 กิโลกรัม กับสายการบินสีฟ้า Bangkok Airways แล้วไปเช่ารถขับเที่ยวกันแบบ สบายๆ เที่ยวไม่หนัก ไม่หักโหม เน้นใช้เวลาและพักผ่อน ทั้งทริปหมดค่าน้ำมันไปพันกว่าๆ เท่านั้น
Day 1
- ถึง 9:40 สนามบินกระบี่
เช่ารถขับเที่ยว รับรถที่สนามบิน ค่าเช่ารถ 2,550 บาท (3วัน) - น้ำตกร้อนคลองท่อม ค่าเข้า คนละ 20 ออนเซ็นกลางแจ้ง ท่ามกลางธรรมชาติ แนะนำว่าอย่าแน่นานเกินไป แช่ซัก 10-15 นาที กำลังดี หรือใครที่มีอาการเกี่ยวกับความดันก็ระมัดระวังด้วยค่ะ ที่นี่ต้องจอดรถด้านนอกและเดินเข้าไปยังน้ำตกร้อน จากลานจอดรถค่อนข้างร้อนหน่อยค่ะเป้นระยะทางสั้น แต่พอเข้าเขตน้ำตกก็ร่มรื่น ด้านหน้ามีศูนย์อาหาร แนะนำพวกน้ำผลไม้ปั่นหลังจากแช่น้ำร้อนเสร็จค่ะ สดชื่นมากๆ : อย่าลืมช่วยกันรักษาความสะอาดด้วยนะคะ ที่นี่คนค่อนข้างเยอะค่ะ ช่วงเที่ยงๆ คนอาจจะน้อยลงซักนิดนึงค่ะ เปิด : 08.30-18.00 น.
- สระมรกต ค่าจอดรถ 40 ค่าเข้า คนละ 30 บาท ทางเดินจากลานจอดเข้าไปเกือบๆ กิโล เดินชมวิวไปเรื่อยๆ โอกาสดีอาจได้เห็นนกแต้วแร้วท้องดำด้วย สระมรกตนี้ลงเล่นน้ำได้ นักท่องเที่ยวค่อนข้างมาก ใครอยากให้คนน้อยก็ไปแต่เช้าหน่อยค่ะ เปิด : 08.30-16.30 น.
- อาหารเที่ยง ริมเล seafood บ้านหาดยาว จากสระมรกตเป็นเส้นทางที่จะขับกลับเข้าไปในเมือง จะผ่านเส้นทางนี้ แต่ตัวร้านอาหารนั้นต้องขับจากถนนเส้นหลักเข้าไปประมาณ 18 กิโลเมตร เรียกว่าเป็นร้านลับก็ได้ เพราะลับหูลับตามากๆ ร้านคืออยู่สุดถนน เป็นริมชายหาด ร้านอาหารทะเลแบบบ้านๆ บริการน่ารัก อบอุ่น ใครอยากกินปูโทรถามราคาและจองล่วงหน้าค่ะ ตอนที่เราไปปู 5 ตัว โล ราคา โลละ 550 บาท อาหารสดทุกอย่าง น้้ำจิ้มซีฟู้ดก็อร่อย เป็นร้านที่พวกเราแนะนำเลยค่ะ นั่งแกะปูมองวิวทะเลไป ชิลมากๆ ค่ะ
- บ่าย ที่พัก Heaven View Krabi ใกล้ๆ อ่าวน้ำเมา บรรยากาศเงียบสงบมากๆ วิวทะเล ไม่ติดชายหาด ต้องจอดรถด้านล่างเชิงเขา แล้วเดินขึ้นมาที่โรงแรม เหนื่อยนิดหน่อยค่ะ แลกกับความสงบ
Day2
- พระอาทิตย์ขึ้น ดินแดงดอย เห็นวิวป่าเขาหินปูนเมืองกระบี่ ค่ารถขึ้นดอย คนละ 50 บาท มาได้ตั้งแต่ 05.30 น. เอารถจอดไว้ แล้วนั่งรถกระบะขึ้นไป ไม่เกิน 10 นาที หรือใครจะเดินขึ้น-ลง เองก็ได้ ด้านบนมีคาเฟ่ ชา กาแฟ อาหารเช้าง่ายๆ ตอนลงสามารถแจ้งที่คาเฟ่ได้เลย เค้าจะเรียกรถมารับ วิวพระอาทิตย์ขึ้นสวยมากๆ ดริปกาแฟ จิบชาไปด้วย ดีมากๆ
- อาหารเช้า ข้าวแกงอาหารตามสั่งบ้านโกอ็อดสามแยกช่องพลี จากดินแดงดอยมาไม่ไกลมาก ร้านข้าวแกงใต้อยู่ตรงข้ามกับร้านกาแฟ แกงเห็ดแครงป่าย่างอร่อยมาก ร้านเปิด : 07.00-14.30 น.
- โรงคั่วกาแฟ 23 Roaster & Cafe Krabi กาแฟดีงามสมกับเป็นโรงคั่วกาแฟ บรรยากาศชิล
ร้านเปิด : 08.15-17.30 น. - คลองหรูด พายเรือคายัคน้ำใสๆ สวยๆ บรรยากาศสุดชิล ค่าเช่าเรือ ลำละ 300 บาท พนักงานพาย 150 บาท แนะนำให้ไปช่วงเช้า เพราะหลังเที่ยงคนค่อนข้างเยอะ สามารถลงเล่นน้ำได้เพียงบางจุดนะคะ ด้านในมีร้านขายเครื่องดื่มและอาหารบริเวณจุดที่สามารถลงเล่นน้ำได้ ช่วยกันรักษาความสะอาดด้วยนะคะ อย่าทิ้งขยะ หรือขาก ถุยน้ำมูก น้ำลาย ลงน้ำนะคะ
- กลางวัน ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อ โกโลบี่ เป็นร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อ และก๋วยเตี๋ยวเป็ด พวกเรามันสายก๋วยเตี๋ยวเนื้อเลยไม่ได้ลองชิมก๋วยเตี๋ยวเป็ด แต่บอกเลยว่าก๋วยเตี๋ยวเนื้อ อร่อยมาก สเป็คพวกเราเลยค่ะ
- หาดไร่เล ไปนั่งชมพระอาทิตย์ตก เดินเล่น
- ฝากรถท่าเรืออ่าวน้ำเมา 100
- ค่าเรือไป คนละ 100
- ค่าเรือกลับ คนละ 100 -150 บาทขึ้นอยู่กับตอนกลางวันหรือกลางคืน เชครอบเรือกลับที่ท่าเรือด้วยนะคะ มี 2 ท่าคือ อ่าวนาง-ไร่เล และ อ่าวน้ำเมา-ไร่เล
Day3
- ชมบรรยากาศยามเช้าอ่าวท่าเลน นั่งเรือไปชมวิวแหลมจมูกควาย ค่าเรือ 1000 บาท แหลมจมูกควายนี้เป็นที่นิยมในการมาดูพระอาทิตย์ตก แต่การจะนั่งเรือมาก็ต้องดูเรื่องน้ำขึ้นน้ำลงด้วยค่ะ เพราะบางครั้งน้ำลงตอนช่วงเย็นก็อาจจะเข้าไม่ถึง ครั้งนี้ก็เช่นกัน พวกเราก็เลยมากันในตอนเช้า แม้แสงจะไม่สวยเท่ายามเย็น แต่วิวที่แหลมจมูกควาย และสีสันของก้อนหินหลากสี ก็ทำเราพวกเราประทับใจมาก ๆ สามารถเดินผ่านป่ายางของชาวบ้านมาที่แหลมจมูกควายได้นะคะ แต่ไม่แนะนำ ทางค่อนข้างเปลี่ยว เข้าทางเรือน่าจะดีสุดค่ะ ถ้าปีนขึ้นไปด้านบนหน้าผา ต้องใช้ความระมัดระวังมากๆ นะคะ เป็นความเสี่ยงที่เราเลือกหรือไม่เลือกได้ด้วยตัวเองค่ะ ใครไม่อยากเสี่ยงสามารถถ่ายภาพด้านล่างได้ค่ะ สวยไม่แพ้กัน
- ท่าปอมคลองสองน้ำ คลองน้ำใสอีกแห่งของกระบี่ มีทางเดินชมป่าโกงกาง และคลองน้ำใส สะดวกกับผู้ใช้รถเข็นเพราะเป็นทางปูนไปตลอดเส้นทาง มีจุดให้ลงเล่นน้ำ ไม่สามารถลงได้ทุกจุด สามารถพายเรือคายัคเที่ยวได้ ค่าเช่าลำละ 350 บาท เปิด : 8.30 – 16.30 น.
- เช้า เมืองกระบี่ อาหารเช้า โรตีบางนรา ร้านอาหารเช้าท้องถิ่น ที่แวะมากินหลายครั้งตอนที่มากระบี่ โรตีแบบของหวาน โรตีแกง ข้าวยำ ไก่ทอด ชา กาแฟ มีให้เลือก โรตีทำกันได้ดูสดๆ หน้าร้านเลย ที่นั่งค่อนข้างเยอะ
ร้านเปิด : 6:30–14:00 - เดินเล่นชมป่าโกงกาง เขาขนาบน้ำ หรือใครจะนั่่งเรือชมอุโมงค์ป่าโกงกางก็ได้ค่ะ
- Botany Cafe & Eatery คาเฟ่และร้านอาหาร บรรยากาศสบายตา มีที่นั่งค่อนข้างเยอะ มีห้องประชุมบริการ นอกจากชากาแฟแล้ว ยังมีน้ำผลไม้สกัดเย็นด้วย เหมาะกับอากาศร้อนๆ แบบนี้มาก
- กลับไปนอนพัก ชิลๆ ที่โรงแรม
- ออกมาเดินเล่นยามเย็นชมวิวที่หาดนพรัตน์ธารา
Day4
Check Out
อาหารเช้า ขนมจีนโกจ้อย เป็นร้านอาหารท้องถิ่นที่แวะเกือบทุกครั้ง ไม่ขาไป ก็ขากลับ เพราะอยู่ใกล้สนามบิน และอร่อยด้วย จะสั่งขนมจีนราดน้ำยาต่างๆ เป็นจาน หรือสั่งเป็นชุด มาครบทุกน้ำยาก็ยังได้ มีทั้งน้ำยากะทิ น้ำพริก น้ำยาป่า และที่แนะนำสุดๆ คือแกงไตปลา ถึงจะเผ็ด แต่ขอบอกเลยว่าหรอยแรง กินกับไก่ทอด หรือห่อหมก และผักสารพัดชนิดที่เสริร์ฟแบบจัดเต็มสำหรับทุกโต๊ะ ไก่ทอดสามารถเดินไปคีบใส่จานมาที่โต๊ะได้เลย
ร้านเปิด : 06.00-17.30 น.
ทริปนี้จองตั๋วเครื่องบิน เช่ารถ และจองที่พักไปล่วงหน้า วิธีเลือกของพวกเราคือการเปรียบเทียบราคาแบบทริปต่อทริป ทั้งความคุ้มค่าเงินที่จ่าย ทั้งการบริการและสิ่งที่ได้รับ
- ตั๋วเครื่องบิน Bangkok Airways ที่ราคารวมบริการต่างๆ แล้ว ทั้งกระเป๋าและอาหาร และการบริการแบบมืออาชีพ ไปถึงสนามบินก็เข้าไปใช้บริการเลาจ์ได้ด้วย นั่งชิลๆ จิบกาแฟ กินข้าวต้มมัด รอเวลาขึ้นเครื่องแบบสบายๆ บนเครื่องยังเสริฟอาหาร ชา กาแฟ อีกรอบ และที่ชอบมากๆ คือ ภาชนะต่างๆ ที่ใช้เสริฟอาหารเป็นภาชนะที่สามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้เมื่อทำความสะอาด ขวดน้ำแม้จะยังเป็นพลาสติกแต่ก็ลดปริมาณขยะด้วยการปั้้มโลโก้ของน้ำไปที่ขวดเลย ไม่ต้องมีฉลากพลาสติก เป็นอะไรที่ดีต่อใจ และดีต่อโลกมากๆ ค่าตั๋วขึ้นอยู่กับช่วงเวลาที่จองและโปรโมชั่น ราคาประมาณเที่ยวละสองพันกว่าบาทถึงห้าพัน
- ที่พักครั้งนี้ Heaven View Krabi แถวๆ แยกอ่าวน้ำเมา เราเลือกที่พักที่ค่อนข้างสงบ ไม่ติดชายหาด คนไม่พลุกพล่าน และคุ้มค่ากับราคาที่จ่าย พักที่เดียวยาวๆ 3 คืน ราคาคืนละพันกว่าบาท มีสระว่ายน้ำ ห้องกว้าง อยู่บนเนินเขา มองเห็นวิวทะเล ไม่รวมอาหารเช้า เพราะกระบี่มีร้านอาหารเช้าอร่อยๆ เยอะมาก มาทั้งทีก็อยากไปหาร้านอร่อยท้องถิ่นกินซะหน่อย ใครอยากช่วยกันประหยัดทรัพยากรแบบพวกเรา นอนแค่ 3 คืน พวกผ้าเช็ดตัว ผ้าปูที่นอน ปลอกหมอนจริงๆ ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ค่ะ ส่วนใหญ่พวกเราจะแจ้งไว้แค่ให้เติมน้ำดื่ม และเก็บขยะไปทิ้ง เท่านั้น ไม่ต้องทำความสะอาด
- รถเช่า มีอยู่หลายที่มาก วิธีการเลือกของพวกเรานอกเหนือจากความน่าเชื่อถือและรถที่อยากจะใช้แล้ว ก็มีการเปรียบเทียบราคาเช่าหลายๆ ที่ บางที่อาจมีโปรโมชั่น กับจำนวนวันที่เค้าคิดค่าเช่า บางที่คิด 24 ชั่่วโมงเป็น 1 วัน บางที่ไม่ได้คิดแบบนั้น บางที่ต้องใช้บัตรเครดิต บางที่ใช้เงินมัดจำได้ รอบนี้พวกเราใช้รถเช่าแบรนด์ท้องถิ่น ราคาค่อนข้างดี ได้รถคุ้มค่า มีค่ามัดจำ 3000 บาท ได้คืนตอนคืนรถ ส่วนค่ารถเช่าประมาณแปดร้อยกว่าบาทต่อวัน ขึ้นอยู่กับรถที่เราเลือกด้วยค่ะ
คำแนะนำเพิ่มเติม : -เลือกครีมกันแดดที่ไม่มีสารที่ทำลายประการัง
-รักษาความสะอาดแหล่งท่องเที่ยว ทิ้งขยะ และสิ่งสกปรกต่างๆ ในที่ที่ควรทิ้ง
-ไม่ขาก ถุย สั่งน้ำมูก ในแหล่งน้ำที่ไปเที่ยว
-ช่วยกันลดขยะที่เกิดจากตัวเอง โดยเฉพาะขยะพลาสติกที่ใช้ครั้งเดียวทิ้ง
– พกแก้วน้ำ หรือ กล่องอาหารของตัวเอง